Hỏi đáp trợ giúp về lĩnh vực y tế

Câu hỏi: 
Tôi là bác sĩ, được cơ quan cử đi đào tạo kỹ thuật nội soi tiêu hóa tại Bệnh viện Nhi Trung ương theo đề án Bệnh viện vệ tinh, trong thời gian 6 tháng. Vậy, tôi có được hưởng chế độ phụ cấp 40% không?
Tên của bạn: 
Nông Văn Nghị
Điện thoại: 
0909834888
Địa chỉ: 
009 Hoàng Văn Thụ - Hợp Giang - Cao Bằng

Đơn vị trả lời:

Trả lời: 

Bộ Y tế trả lời vấn đề này như sau:

Tại Điều 3 Thông tư liên tịch số 02/TTLT-BNV-BYT ngày 19/1/2012 về việc hướng dẫn thực hiện Nghị định số 56/2011/NĐ-CP đã quy định thời gian không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề y tế như sau: 

Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; Thời gian đi học tập ở trong nước liên tục trên 3 tháng, không trực tiếp làm chuyên môn y tế theo nhiệm vụ được phân công đối với công chức, viên chức; thời gian làm việc không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên; Thời gian nghỉ việc hưởng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH; Thời gian tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác hoặc đình chỉ làm chuyên môn y tế liên tục từ 1 tháng trở lên; Thời gian được cơ quan có thẩm quyền điều động đi công tác, làm việc không trực tiếp làm chuyên môn y tế liên tục từ 1 tháng trở lên.

Như vậy, thời gian được cử đi đào tạo 6 tháng theo Quyết định của cơ quan chủ quản, không làm chuyên môn y tế theo nhiệm vụ được phân công đối với công chức, viên chức của cấp có thẩm quyền thì không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi theo nghề y tế.